ಪೋಷಕರೇ ಎಚ್ಚರ ; ಮಕ್ಕಳ ಜೀವ ಹಿಂಡುತ್ತಿದೆ ‘ಅಡೆನೊ ವೈರಸ್’, ಇದರ ಲಕ್ಷಣಗಳೇನು.? ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಹೇಗೆ.? ಇಲ್ಲಿದೆ ಮಾಹಿತಿ

ಪೋಷಕರೇ ಎಚ್ಚರ ; ಮಕ್ಕಳ ಜೀವ ಹಿಂಡುತ್ತಿದೆ 'ಅಡೆನೊ ವೈರಸ್', ಇದರ ಲಕ್ಷಣಗಳೇನು.? ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಹೇಗೆ.? ಇಲ್ಲಿದೆ ಮಾಹಿತಿ

ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಸೇರಿ ಇತರೆ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಅಡೆನೊ ವೈರಸ್ನಿಂದ ಮಕ್ಕಳು ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕೇವಲ 9 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ 36 ಮಕ್ಕಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಹೇಳಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆರು ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಈ ವೈರಸ್ ತನ್ನ ಕರಾಳತೆಯನ್ನ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದು, ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿನ ಶಿಶುಗಳು ಸಹ ಈ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು.

ಜ್ವರ ತರಹದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಈ ವೈರಸ್ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಎರಡು ವರ್ಷ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ವೈರಸ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಏನಿದು ವೈರಸ್.?
ಅಡೆನೊವೈರಸ್ ಮಾನವರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೆದುಳು, ಮೂತ್ರನಾಳ, ಕಣ್ಣುಗಳು, ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಗೋಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಕರುಳಿಗೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿದ್ದು, ಶೀತವು ಇತರರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹರಡುತ್ತದೆಯೋ ಹಾಗಿಯೇ ಈ ಉಸಿರಾಟದ ವೈರಸ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಶೀತದಂತೆಯೇ ಇತರರಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಶೀತದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಈ ಅನಾರೋಗ್ಯವು ತೀವ್ರವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಈ ವೈರಸ್ ಚರ್ಮ, ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಕೆಮ್ಮು ಮತ್ತು ಸೀನುವಿಕೆಯ ಮೂಲಕ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಹರಡುತ್ತದೆ.

ರೋಗ-ಲಕ್ಷಣಗಳು ಹೇಗಿರುತ್ತವೆ.?
ಈ ವೈರಸ್ಗೆ ತುತ್ತಾದ ನಂತರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಶೀತ, ಜ್ವರ, ಗಂಟಲು ನೋವು, ತೀವ್ರವಾದ ಬ್ರಾಂಕೈಟಿಸ್, ನ್ಯುಮೋನಿಯಾ, ಮಂದ ದೃಷ್ಟಿ, ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು ಮುಂತಾದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಾರದು.

ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಹೇಗೆ.?
ಈ ವೈರಸ್ಗೆ ಇದುವರೆಗೂ ಯಾವುದೇ ಔಷಧಿ ತಯಾರಿಸಿಲ್ಲ. ಈ ವೈರಸ್ ಪೀಡಿತ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಶೀತ, ಜ್ವರ ಮತ್ತು ನ್ಯುಮೋನಿಯಾಕ್ಕೆ ಬಳಸುವ ಔಷಧಿಗಳನ್ನೇ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೋವಿಡ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದೇ ರೀತಿಯ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಈ ವೈರಸ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲೂ ಅದೇ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಕೈಗಳಿಂದ ಕಣ್ಣು ಮತ್ತು ಮೂಗನ್ನ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಬೇಡಿ ಮತ್ತು ಕೈಗಳ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಶುಚಿಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳು, ಉಸಿರಾಟ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಇರುವ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಈ ವೈರಸ್ ಬೇಗ ಸೋಂಕು ತಗಲುತ್ತದೆ. ಅಂತೆಯೇ ಕಿಡ್ನಿ ಕಾಯಿಲೆ ಇರುವವರಲ್ಲಿಯೂ ವೈರಸ್ ತನ್ನ ಪ್ರತಾಪ ತೋರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅಂತಹ ಮಕ್ಕಳ ಜೀವವನ್ನ ಸುಲಭವಾಗಿ ಹಿಂಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿರುವ ಮಕ್ಕಳನ್ನ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಬೇಕು.

ದುರ್ಬಲ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಈ ವೈರಸ್ ಸುಲಭವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಆಹಾರವನ್ನ ನೀಡಬೇಕು. ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿರುವ ನಿಂಬೆಹಣ್ಣು, ಸ್ಟ್ರಾಬೆರಿ ಮತ್ತು ಕಿತ್ತಳೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನ ಸೇರಿಸಬೇಕು. ಕ್ಯಾರೆಟ್, ಬೀನ್ಸ್, ಶುಂಠಿ, ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಗ್ರೀನ್ಸ್ನೊಂದಿಗೆ ಬೇಯಿಸಿದ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ಫೀಡ್ ಮಾಡಿ. ಪ್ರತಿದಿನ ಒಂದು ಕಪ್ ಮೊಸರು ನೀಡಬೇಕು.

You May Also Like